Thứ Năm, 17/01/2019, 09:41 [GMT+7]

Điều kiện được hưởng trợ cấp xã hội

Đối tượng thuộc diện hưởng chính sách đã qua đời mà chưa làm hồ sơ đề nghị trợ cấp xã hội thì không có căn cứ để xem xét hưởng chế độ, chính sách theo quy định.
 
Theo phản ánh của bà Nguyễn Thị Lâm (tỉnh Bến Tre), bà nội của bà Lâm sinh năm 1930, hết tháng 9/2018, không hưởng trợ cấp BHXH hay bất cứ khoản trợ cấp nào khác, kể cả chế độ trợ cấp xã hội cho người cao tuổi từ 80 tuổi trở lên. Bà Lâm hỏi, bà của bà có được truy lĩnh trợ cấp xã hội người cao tuổi trong thời gian còn sống từ khi đủ 80 tuổi không? Gia đình bà có được hỗ trợ mai táng phí không?
 
Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:
 
Theo quy định tại khoản 2 Điều 17 Luật Người cao tuổi thì đối tượng người cao tuổi được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng là người từ đủ 80 tuổi trở lên không có lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng. 
 
Trường hợp, đối tượng thuộc diện hưởng chính sách đã qua đời mà chưa làm hồ sơ đề nghị trợ cấp xã hội thì không có căn cứ để xem xét hưởng chế độ, chính sách theo quy định tại Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội.
.

Nguồn: Chinhphu.vn

.